|Cùng nhau chia sẽ để có nhiều kiến thức | Những cái tôi biết bạn cũng biêt |

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
A lô A lô :: Diễn đàn đang đi vào hoạt động nếu các bạn thấy lỗi xin góp ý ngay bên góc phải cho mình nhé.
  • Ảnh ngẫu nhiên
ceffort (162)
neckeh (25)
nobody (1)
Câu điều kiện loại 0 Trả lờiCâu điều kiện loại 0 - 3 Trả lời
Thông báo ! Trả lờiThông báo ! - 2 Trả lời
Chuyển mạng giữ số : Chưa chắc thuê bao đã hào hứng Trả lờiChuyển mạng giữ số : Chưa chắc thuê bao đã hào hứng - 1 Trả lời
Cách học Matlab hiệu quả Trả lờiCách học Matlab hiệu quả - 1 Trả lời
Tài liệu Mainboard Trả lờiTài liệu Mainboard - 1 Trả lời
Tiêu đề: Sự khác nhau giữa các phương pháp ghép kênh và các phương pháp đa truy nhập Trả lờiTiêu đề: Sự khác nhau giữa các phương pháp ghép kênh và các phương pháp đa truy nhập - 1 Trả lời
Test thử bài viết ::: Trả lờiTest thử bài viết ::: - 1 Trả lời
Cách đọc bài dạng văn bản online trong Forum Trả lờiCách đọc bài dạng văn bản online trong Forum - 1 Trả lời
[PC] - Khôi phục dữ liệu dễ dàng khi bị ghost nhầm ! Trả lời[PC] - Khôi phục dữ liệu dễ dàng khi bị ghost nhầm ! - 1 Trả lời
Thông báo ! lượt xemThông báo ! - 1825 Xem
Chuyển trang lượt xemChuyển trang - 1721 Xem
Chuyển mạng giữ số : Chưa chắc thuê bao đã hào hứng lượt xemChuyển mạng giữ số : Chưa chắc thuê bao đã hào hứng - 1089 Xem
NỘI QUY DIỄN ĐÀN lượt xemNỘI QUY DIỄN ĐÀN - 1029 Xem
Test thử bài viết ::: lượt xemTest thử bài viết ::: - 1028 Xem
Tài liệu Mainboard lượt xemTài liệu Mainboard - 1017 Xem
Tiêu đề: Sự khác nhau giữa các phương pháp ghép kênh và các phương pháp đa truy nhập lượt xemTiêu đề: Sự khác nhau giữa các phương pháp ghép kênh và các phương pháp đa truy nhập - 940 Xem
Câu điều kiện loại 0 lượt xemCâu điều kiện loại 0 - 907 Xem
Cách học Matlab hiệu quả lượt xemCách học Matlab hiệu quả - 880 Xem
Test thử diễn đàn lượt xemTest thử diễn đàn - 874 Xem

//

Cách học Matlab hiệu quả

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Sat Jun 02, 2012 10:24 pm#1
ceffort
Mình sẽ làm Được !
Giám đốc
ceffort
Giám đốc

https://vienthongvn.forum-viet.com
Xu bạn hiện có là : 490
Số lần được thanks : 3
Humor : Mình sẽ làm Được !

Bài gửiTiêu đề: Cách học Matlab hiệu quả

Cách học Matlab hiệu quả

Chào các bạn.

Mình có ý định viết một vài Tutorial để học Matlab nhưng qua tìm hiểu và search thì có một số link rất là hay. Do đó, mình chỉ xin trình bày một số nguồn tham khảo dành cho các bạn mà mình thấy là hay.

1. MATLAB HELP
Cái này thì không thể thiếu với các bạn học Matlab. Bạn có thể tra các lệnh trong cửa sổ Command, hoặc nhấn F1 để vào Help Browse.

Help do của chương trình Matlab đầy đủ luôn. Từng Toolbox trong tab Content, đều có hướng dẫn quá đầy đủ từ Getting Started đến các Functions, các examples. Ngoài ra, các bạn không muốn đọc trực tiếp ở đó thì có file .pdf ở phần Printed Documentation để các bạn in ra đọc.

Yêu cầu tất nhiên là bạn phải có tiếng Anh kĩ thuật tốt tốt tí. Nói chung là đừng lười, cứ đọc đi, cuối cùng sẽ hiểu hehe. Cố gắng kiên trì tìm hiểu cấu trúc của từng Toolbox trong Help để khi mình cần xem vấn đề gì thì mở ra mà xem.Có thể dùng tab Index hoặc Search để tìm vấn đề mà mình đang cần tìm.

Nếu mà lười cài vì PC nhà mình yếu thì có thể xem trực tuyến tại: mathworks.com.

Mình học Matlab chủ yếu từ nguồn này.

2. MỘT SỐ LINK VỀ TUTORIAL MATLAB.
[You must be registered and logged in to see this link.] (Trang này có một số TUT về Matlab và Simulink ).

[You must be registered and logged in to see this link.] (Trang của một bạn tên Vietnam: Quan Quach, có rất là nhiều TUT về Matlab).

Box Matlab, Simulink,.. trong Điện tử Việt Nam

Một số link hướng dẫn về lập trình GUI của mình ở dưới bài viết.

( Còn bổ sung sau )

3. TÀI LIỆU TIẾNG VIỆT
Nguyễn Phùng Quang, Matlab & Simulink dành cho kĩ sư điều khiển tự động, NXB BKHN

Tài liệu này ban đầu mở cho các bạn một số khái niệm về Matlab, có điều là bạn sẽ đặt câu hỏi là tại sao thầy lại dùng các hàm đó, ... ?

Vì thế, bạn nên kết hợp với Help của Matlab để hiểu, như thế mới học thành thạo và hiểu mấu chốt vấn đề. Tài liệu này cũng chỉ đi sơ bộ một số phần của Matlab, mà tập trung vào phần truyền động với các động cơ một chiều và xoay chiều.

Chúc các bạn thành công.

Sat Jun 02, 2012 10:34 pm#2
ceffort
Mình sẽ làm Được !
Giám đốc
ceffort
Giám đốc

https://vienthongvn.forum-viet.com
Xu bạn hiện có là : 490
Số lần được thanks : 3
Humor : Mình sẽ làm Được !

Bài gửiTiêu đề: MatLab Đối với ngành Viễn thông

Đối với ngành Viễn thông, MatLab được sử dụng rất rất nhiều:
+ Trong chương trình học, bạn sẽ được học về Xử lý số tín hiệu, về thiết kế 1 bộ lọc (thông thấp, thông cao, thông dải...; FIR, IIR), về điều chế (analog, digital), về mã hoá kênh truyền, về đánh giá chất lượng 1 hệ thống thông qua giá trị BER ... , tất cả những điều này bạn đều có thể khảo sát bằng MatLab! Matlab đã cung cấp sẵn tất cả những công cụ này, bạn chỉ nhập Input và khảo sát.
+ Khi làm ĐAMH hoặc LVTN, MatLab là công cụ mô phỏng chủ yếu và hiệu quả trong các đề tài về Hệ thống thông tin (các kỹ thuật thông tin di động và các phương pháp cải thiện, Anten thông minh, hệ thống MIMO ...), về Xử lý số tín hiệu (hình ảnh, âm thanh, video ...) ...

Ưu điểm của MatLab:
+ Được tích hợp sẵn rất nhiều các toolbox và các hàm tính toán phức tạp, ta chỉ việc áp dụng
+ Thời gian tính toán tương đối nhanh (nếu biết tối ưu chương trình: MatLab tính toán dựa trên dạng Matrận nên nếu biết đưa các vòng lặp về dạng Matrận sẽ rút ngắn được nhiều về thời gian tính toán)
+ Có thể tự học, tự mày mò để áp dụng (MatLab có rất nhiều Toolbox do nó hỗ trợ cho rất nhiều lĩnh vực khác nhau, tùy theo nhu cầu của bản thân mà ta tìm hiểu phần nào cần thiết, đừng để bị choáng trước sự "khổng lồ" của MatLab)
+ Có thể thiết kế giao diện cho người dùng (GUI)

Khuyết điểm:
Giao diện cho người dùng (GUI) không thể chuyển thành file .exe nên mỗi lần chạy phải chạy từ MatLab. Chính vì khuyết điểm này, các chương trình viết bằng MatLab chì dùng để Mô phỏng trong quá trình học hoặc để tự khảo sát trong quá trình nghiên cứu vấn đề gì đó chứ không được đưa thành chương trình sử dụng trong thực tế.

Cách học Matlab hiệu quả

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang